Bảo mật tuyệt tối cho tài khoản Yahoo

Thảo luận trong 'Tin học' bắt đầu bởi Thiên Thanh Hi, 7/7/13.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. Thiên Thanh Hi

Thiên Thanh Hi Ban Quản Trị

Chỉ vài bước thực hiện, bạn có thể không bao giờ bị hack pass tài khoản Yahoo nữa.

Tài khoản Yahoo có hệ thống bảo mật gồm 3 lớp:
    1. Câu hỏi và trả lời bí mật: Để khôi phục mật khẩu phòng khi bạn quên hoặc bị hack pass. Khi đăng ký tài khoản Yahoo, bạn phải nhớ rõ thông tin này. Bạn có thể không cần quan tâm câu hỏi là gì nhưng phải nhớ câu trả lời.
    2. Email thay thế và Đăng ký số điện thoại: Nhằm khôi phục lại mật khẩu cho tài khoản. Được điền khi đăng ký tài khoản hoặc tại trang Thông tin cá nhân.
    3. Xác minh hai bước khi đăng nhập: Dịch vụ miễn phí giống bảo vệ IP của MU, mỗi lần đăng nhập Yahoo sẽ kiểm tra trình duyệt và máy tính bạn đang dùng có hợp lệ (đã được bạn xác nhận hay chưa), nếu chưa- Yahoo sẽ gửi cho bạn mã xác nhận đến điện thoại. Như vậy dù biết mật khẩu của bạn, kẻ gian cũng không thể đăng nhập vào email.
    Bài viết này chủ yếu hướng dẫn về xác minh hai bước nhưng vẫn giúp bạn nắm được tổng quan. Hãy chú ý những khung màu đỏ.

Bước 1
    Bạn đăng nhập vào email, kích vào biểu tượng như trong hình, chọn "Thông tin tài khoản" hoặc "Account Info" nếu dùng email tiếng Anh.

Bước 1.5
    Khi đến trang Thông tin tài khoản, nếu đang dùng tiếng Anh và muốn chuyển sang tiếng Việt, bạn kéo xuống chọn: Account Settings -> Set language, site, time zone.

Bạn tìm Tiếng Việt, kích vào nút mũi tên sang Phải. Cột bên phải sẽ xuất hiện "Tiếng Việt" nằm bên trên English -> Save. Bạn có thể cần gõ lại mật khẩu lần nữa, nếu chưa được thì làm lại bước trên. Sau khi Save, bạn được đưa trở lại trang Thông tin tài khoản bằng tiếng Việt.

Bước 2
    Bạn nên ghé qua trang Cập nhập thông tin cài lại mật khẩu trước để biết hiện tại mình có thể sử dụng những email hoặc số điện thoại nào nhằm khôi phục mật khẩu. Một số kẻ gian sau khi hack pass của bạn đã thêm email hoặc sdt của chúng vào đây, khiến bạn đổi pass Yahoo hoặc cài anti-virus cho máy như thế nào đều vô tác dụng.

Trang Cập nhập thông tin cài lại mật khẩu
    Bạn có thể thêm hoặc xóa email, số di động. Bạn có thể thấy tôi không có email thay thế, tôi chỉ sử dụng số di động. Sau khi hoàn thành thì ấn nút Xong ở dưới cùng để trở về trang Thông tin.

Tại trang Thông tin tài khoản, bạn vào Thiết lập xác nhận đăng nhập lần hai.

Bước 3
    Đánh dấu vào ô này

Bước 4
    Điền số di động của bạn. Chọn quốc gia, số di động bắt đầu không phải bằng số 0. Ví dụ số của bạn là 0988888888 thì chỉ cần điền 988888888
    Nhấn nút: Nhận SMS

Bước 5
    Bạn được chuyển sang khung tiếp theo (đồng thời) Sẽ có một mã được gửi tới số điện thoại của bạn, bạn nhập mã này rồi nhấn nút "Mã xác nhận"

Bước 6
    Thông báo thành công!

Chú ý khung tô đỏ bên trên. Lựa chọn thứ nhất cho phép bạn xác minh đăng nhập hoặc bằng câu hỏi bí mật hoặc bằng điện thoại. Tôi khuyến khích bạn dùng lựa chọn thứ hai vì điện thoại thì luôn ở bên ta và việc nhận mã xác nhận là miễn phí.

Rồi, giờ bấm nút "Quay lại Thông tin tài khoản" ở trên cùng bên tay phải.

Bước 7
    Tại trang thông tin tài khoản (nhìn 2 chỗ có khung đỏ). Bạn quay trở lại email hoặc Thoát.

Bạn đang sử dụng Yahoo bằng tiếng Việt, mọi hướng dẫn đều dễ hiểu vì thế bạn nên tìm hiểu kĩ các chức năng của trang Thông tin tài khoản nhé!

Trân trọng!

2. Vì Đó Là Em

Vì Đó Là Em ♪ Phiêu Bạt Giang Hồ ♪

Ôi số ĐT đẹp thế anh Hi :">

3. _*Thiên*Mệnh*_

_*Thiên*Mệnh*_ Đường Về Ta Vắng Em

Sợ nhất mất yahoo đăng ký @@

4. —Lệ Trong Tim™

—Lệ Trong Tim™ Michael Văn Anh

Cái này giông Gmail của google

Giấy Trắng thích bài này.
  5. Giấy Trắng

Giấy Trắng Gian hùng thời loạn

Gmail có ở đoạn nào thế bạn ?

6. Thiên Thanh Hi

Gmail cũng có xác minh hai bước, nếu tôi nhớ không nhầm thì Yahoo và Gmail đưa vào dịch vụ này cùng năm, nhưng vẫn sau GamethuVN :P

Tín Ngô thích bài này.
  7. Sdt đẹp thế nhỉ? .

8. Vì Đó Là Em

Hỡi các pro spamer chuẩn bị nhá máy số kia nha =))

9. Thiên Thanh Hi

Hình chỉ mang tính minh họa, nhá máy người ta chửi cho thì đừng hiểu nhầm là admin chửi nhé :))

10. Saga

Saga ♪ Tân Hợp Nhất ♪

Người chửi là ai thỳ chỉ có ai đó mới biết đc thôi :-"

11. Cái này em biết và tìm hiểu từ ngày SS4, hack đc khổi yh nhưng ko kiếm trác đc gì ( toàn yh để dăng ký trang s.e.x=))

12. Ôi cái SDT @@ !

13. Vì Đó Là Em

Nhá máy đi anh ơi Nhiệt tình đi ko sợ block đâu =))

14. Hạc Giấy Buồn

Hạc Giấy Buồn Gold Member

Mấy cái số Vip này có muốn người ta nghe cũng không được ấy ^^! Nhá kiểu gì được

15. hihi mình giờ đăng nhập mail 1 là phải có sms từ yahoo 2 là 1 cuộc gọi đến cho ãm xác nhận gồm vài con số . nhập sai thì 12 tiếng sau mới có mã mới dể đăng nhập. :D cũng an toàn

16. thobds195

thobds195 Tân Thủ

Em ủng hộ bài của bác.
    Chúc chủ đề của bác được nhiều người quan tâm
    =============

17. TuyệtTình.Cốc

TuyệtTình.Cốc Đời phiêu dạt

cũng hay nhưng mình làm cũng lâu lâu rồi thì phải ^^

18. Lâu lắm rồi không sài yahoo rồi

19. thobds195

thobds195 Tân Thủ

Up ủng hộ bác thôi.
    Em chỉ kê dép ngồi hóng xem có học hỏi được thêm chút gì thui.
    Khì khì

20. trg2610

trg2610 Tân Thủ

Em bị mụn rất nhiều và đang cần tư vấn trị mụn ạ...?
    Ai giúp em đi

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi