Cần ae tư vấn về vấn đề quán nét

Thảo luận trong 'Tin học' bắt đầu bởi Pollo, 16/11/13.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. Tình hình em định mở quán nét.em có 200tr thôi ( sn 93 nên hem có nhiều xèng ) :D
    định mở 1 dàn có cấu hình như sau

main asus h61
    chip pentium g2020
    ram 2b ( sau 1 thời gian hoạt động sẽ nâng lên 4gb )
    card hình onboar ( ae tư vấn xem card onboar của main và chip này có chiến đc game như liên minh huyền thoại không )
    card hình rời sẽ lắp sau 1 thời gian hoạt động card asus nividia gerfocer gt210 128/1gb
    màn wide 18.5
    nguồn chưa biết xài loại nào anh em tư vấn giúp

dùng công nghệ bootrom game sever nên không chạy ổ cứng

nhờ anh em tư vấn xem cấu hình sever thế nào.mình định kéo tầm 30 máy

và cấu hình như trên có ổn không tại vì thời gian đầu chưa có card hình và ram chỉ 2gb
    ban đầu thì đầu tư máy sever khủng 1 chút sau khỏi nâng cấp
    chỗ mình là huyện nên không yêu cầu gì cao lắm và toàn bộ là hs cấp 3
    và mua 1 dàn mới thì mua ỏ chỗ nào hn là giá phải chăng nhất và các dịch vụ hậu mãi tốt nhất

anh em am hiểu về lĩnh vực này tư vấn giúp là linh kiện nên dùng của hãng nào.và các mặt khác ra làm sao
    thank all @};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-

2. thisibuon73

thisibuon73 Sếp trungviet2k bảo phải đặt title :(

Với 200m cậu nên xem lại, ko nên chạy với cấu hình như trên, về lâu về dài sẽ ko đáp ứng đc
    Theo mình, cậu nên sử dụng phương án sau:
    Main: MSI B75MA-E33 ~1tr450k
    CPU: G2030 ~1tr350k
    Ram: 2Gb ~ 450k
    HDD: 250Gb ~1tr200k
    PSU: Acbel E2-400W ~500k
    CASE cùi ~200-250k
    Màn hình (con nào cũng đc ~20 in) ~2200k (ko đc bé hơn 19.5in vì 1 số game muốn chơi chế độ cửa sổ yêu cầu độ phân giải phải cao hơn 1360x768
    Thêm 1 con VGA tầm GF 630 (1G/128bit) ~1tr500k
    vậy là có 9m :D
    làm 20 case, còn dư ~20tr thì đầu tư bàn ghế + 8 treo cái quạt~10tr, sw + modem + dây mạng ~3tr (modem đc tặng) 2tr lo đấu 1 đường mạng (chi phí ban đầu)
    Còn dư 5m thì cố kiếm lấy 1 con lioa :D. Tuần đầu tiên cố mà ăn cháo để gom tiền trả tiền mạng, đến hết tháng đầu có tiền mạng + tiền điện thì đầu tư thêm nước, chè, điếu cày, BCS,... :D hết 200m rồi :D

- - - - - - - - - -

Ak, hãy làm quen vs ổ cứng đi rồi hãy làm với Bootrom :D còn thích thì rút ổ cứng xuống rồi cài GameSever mà chạy cho đỡ nhọc công Update game :D
    lấy 1 trong 20 con đó ra mà làm máy chủ :D là ok

Pollo thích bài này.
  3. em rất cần bác giải thích giúp em vụ này.tại vì em không am hiểu lắm.trẻ ng non dạ lắm :D

- - - - - - - - - -

Vấn đề nữa là em định làm từ từ thôi.từ yếu lên mạnh :D.không làm đoàng cái vip ngay đâu :D.
    em tính máy sever kéo 30 máy con vì em định mở 30 máy.nhưng bước đầu làm 20 máy đã.dè dặt :D

4. thisibuon73

Nâng khỏe ngay từ đầu cho trội nhất vùng đi mà còn cướp khách :D
    jo` ổ cứng đang xuống giá, làm client có ổ cứng thì không yêu cầu kỹ thuật và trình độ quản lý cao, case máy chủ hay máy khách nào bị hỏng thì cả dàn vẫn chạy bình thường, còn nếu chạy bootrom thì khi máy chủ có bị làm sao thì cả dàn máy con ngồi mút chỉ với nhau :D

Pollo thích bài này.
  5. thank bác đã góp ý.nhưng bootrom bị die em thấy làm lại hết có chút thời gian à.thấy ngta backup trước hết rồi thì phải.cái này em cũng không nắm đc
    nhưng tiền ổ cứng với tiền làm máy sever cũng ngang nhau mà làm máy sever em thấy nhàn hơn.
    còn nó có khuyết điểm gì đằng sau nữa thì em không nắm bắt đc.bác chỉ giáo em với :D

6. thisibuon73

Tiền ổ cứng vs case sever Bootrom là = nhau nhưng còn dây mạng CAT 6, tất cả các máy (main) phải hỗ trợ bootrom và đồng nhất card 1Gbs (đa số main đời mới đều có)
    còn tiền Hub, sw chuẩn 1G... nếu ko thì dàn máy chạy sẽ như rùa :D

còn nếu chạy bootrom thì cũng đơn giản thôi
    bỏ hết ổ cứng đi, lấy 1 trong 20 con máy đó làm máy chủ, máy chủ chỉ cần cắm thêm 1 con SSD 128G và tầm 2 con ổ 1T WD Black chạy raid 0 là ok :D

7. Vì Đó Là Em

Vì Đó Là Em ♪ Phiêu Bạt Giang Hồ ♪

Hướng dẫn cài đặt mạng Boot - Rom

http://www.911.com.vn/news_details.asp?newsID=NEW_051210160547

Pollo thích bài này.
  8. Máy chủ phải thêm ram nữa đúng không bác.mà chỗ em là huyện.giờ máy chạy g41 card 9400 9500 là cao.thì so với thời đại em chạy case h61 kia và đổi card lên gt630 có ổn không bác

9. Mình củng đang tính mở quán nét đây , nghe thấy mà lằng nhằng quá :">

Pollo thích bài này.
  10. thisibuon73

Máy chủ ko cần cấu hình cao quá :D
    nó chỉ cần sử lý được các luồng dữ liệu ra vào qua cổng LAN thôi :D
    Máy chủ có thể lắp như trên, hạ Main xuống H61, hoặc thích thì nâng hẳn lên Z87 (để chạy Raid -> tăng tốc độ truy xuất ổ cứng) bỏ VGA rời đi :D lắp thêm 2 con ổ 1T và 1 con SSD 128G là ok, nếu ăn chơi thì làm 1 2 con ổ 128G SSD chạy tiếp Raid 0 nữa để chứa Image :D vậy là đỉnh của chóp rồi :D

Pollo thích bài này.
  11. em định lắp máy chủ thế này bác xem đc không nhé
    main sever loại này chạy raid hay không em cũng không biết nữa
    3 ổ ssd 1 chứa hệ diều hành.1 làm cache và 1 để chứa image ( cái này em không rành lắm )
    ram ecc 8gb
    chip thì bình thường :D
    còn gì nữa bác tư vấn thêm giúp em
    cả cái tản nhiệt nữa em chưa biết chọn

- - - - - - - - - -

bác có kinh tế thì mở quán nét làm gì.bận người ra

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi