Có ai biết về hàm vlookup và hlookup chi mình với

Thảo luận trong 'Tin học' bắt đầu bởi BanVaToi, 15/12/11.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. BanVaToi

BanVaToi Chiến Binh

Mình cần tìm thông tin về 2 cái này ai biết chỉ mình với hoặc cho mình đường dẫn web với nha. thank all.

2. cuong001

cuong001 Love Agribank

HLOOKUP(Giá trị tìm, Vùng tìm, Dòng thứ mấy, Kiểu) tìm kiếm Giá trị tìm theo hàng ngang tức là hết cột này sang cột khác ở dòng trên cùng của Vùng tìm. Nếu tìm thấy ô có Giá trị tìm thì dời xuống để lấy giá trị tại ô thứ Số dòng kể từ dòng đầu. Nếu Kiểu = 0, bạn không phải bận tâm đến thứ tự các giá trị của dòng trên cùng của Vùng tìm, còn Kiểu = 1 buộc dòng này phải sắp xếp theo thứ tự tăng dần, bằng không hàm sẽ cho giá trị sai .
    Hàm VLOOKUP(Giá trị tìm, Vùng tìm, Cột thứ mấy, Kiểu) cũng tương tự nhưng thay vì tìm theo hàng ngang thì nó tìm theo hàng dọc. Để sử dụng hai hàm này, bạn cần lưu ý: đối số Giá trị tìm có thể là một giá trị cụ thể hoặc một địa chỉ ô. Địa chỉ sử dụng cho đối số Vùng tìm phải là địa chỉ tuyệt đối để khi sao chép không bị thay đổi. Đối số Kiểu có giá trị mặc định là 1 nên bạn phải luôn đặt = 0 cho chắc.
    HLOOKUP() phối hợp với VLOOKUP() sẽ rất hữu dụng để tìm giá trị trên một ô dựa vào các giá trị của tiêu đề dòng và tiêu đề cột. Theo ví dụ, hệ số điểm các môn học tùy thuộc vào từng khối. Để tìm hệ số điểm môn toán của khối A, bạn sử dụng công thức =HLOOKUP(“Toán”, $A$2:$J$6,VLOOKUP(“A”,$A$2:$J$6,2,0),0). Kết quả sẽ là 3. Trong công thức này, hàm HLOOKUP() lấy giá trị của hàm VLOOKUP() để biết phải dời đi mấy dòng mà đưa giá trị cần tìm.

BanVaToi thích bài này.
  3. ặc chả hiểu cái này là gì luôn @@ chưa dc học

4. BanVaToi

BanVaToi Chiến Binh

:))ok hiểu rồi. cám ơn bạn :Pmai kiếm 10đ xem ^^!

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi