Làm sao để phân biệt hàng giả ? hàng kém chất lượng ?

Thảo luận trong 'Tin học' bắt đầu bởi Vì Đó Là Em, 25/7/13.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. Vì Đó Là Em

Vì Đó Là Em ♪ Phiêu Bạt Giang Hồ ♪

- Anh thisibuon ơi khi mua các thiết bị máy tính em rất băn khoăn ko biết mình có mua đúng hàng chính hãng hoặc hàng chất lượng có tốt hay ko Anh buôn bán chắc có nhiều kinh nghiệm phân biệt Mong bác chỉ giáo dùm khi đi mua thiết bị máy
    + Phân biệt hàng chính hãng thì dựa vào đâu, quan sát trên thiết bị như thế nào có thể đánh giá chất lượng có món hàng đó
    + Kiểm tra bằng những công cụ nào ? cách thức kiểm tra, thử sản phẩm ? phần mềm nào ? Lên trang chủ kiểm tra seri sản phẩm ?
    + Khi mua có 1 số cửa hàng nó chỉ dán tem ( tem be bé lên món hàng ) nó ko viết giấy bảo hành, hoặc giấy bảo hành đi kèm sản phẩm Vậy có tin tưởng đc ko anh ?
    + Lên mua các đại lý / cửa hàng nào trên Hà Nội ?

2. thisibuon73

thisibuon73 Sếp trungviet2k bảo phải đặt title :(

Theo mình, kinh nghiệm mua món hàng, nhìn hàng dại hay ko thì ở đồ máy tính này không thể nói lên chất lượng sp được.
    Tùy món hàng ta có thể phân biệt như sau:
    1. Main: theo mình ko có main giả, chỉ có Laptop có dòng Sản xuất cho thị trường TQ như mấy con vaio thì có dòng main lô, main đa năng. lap to đùng, main bé tí :D
    2. CPU: Không có CPU giả, tuy nhiên đi mua CPU có điều loại cần để ý:
    DÒng Final (Phát hành chính thức) có Box (có hộp + quạt ngon đi kèm) và Tray (chỉ có CPU) Tray rẻ hơn box ~10 USD
    Dòng ES: sản phẩm để test (thưởng xuất hiện ở các CPU khủng ị-7-xeon) Hay có lỗi vặt :D
    Phân biệt Final hay ES thì chỉ cần nhìn tên CPU là ra :D
    thứ 3 là mua CPU cũ có thể có hàng fake cấu hinh (chinh sửa dxdiag) =< dùng cpuz là lộ
    thứ 4 là CPU đóng kèm main thường yếu. nóng, khó tản nhiệt.
    3.Ram: có hàng đểu
    ram xịn thì check trên hãng đc, ram đểu thì ko
    ram xịn hay đểu thì jo` ko nhìn tên chíp nhớ đc nữa vì tinh vi rồi
    Check ram xịn có ID ram và ID trong cpuz trùng nhau và check hãng ok
    Giá ram xịn = 2 lần ra đểu.
    Ram đểu chỉ bảo hành 1 năm hoặc 6 tháng
    4. Ổ cứng: Có hàng đểu
    ổ ghi 1 đằng, check ra 1 nẻo
    ổ ghi 1t, check 500G, ổ ghi là Sámung check ra tên linh tinh QQ KK j` đó, cái này gặp nhiều.
    ổ mới, chưa cắm mà check đã có giờ sử dụng nhiều ..
    5. VGA: Có hàng TQ
    Phân biệt đơn giản: Hàng TQ nhìn rất hầm hố :D
    Chỉ nhận driver của nó, cài của hãng (AMD hoặc Nvdia) ko nhận.
    Nó ghi là GF 9600 nhưng cài ra con X2400 =)) hoặc ghi GF 9600 Ram 3 nhưng check ram 2 hoặc 1
    BW 256 check ra có 64...
    cái này thì vô số.

Các cửa hàng có dán tem thì đa số giao cho đại lý hoặc bán quá lẻ thì họ ko viết phiếu, chuyện này bt :)
    Cửa hàng nhỏ hay làm thế này vì họ ko có hệ thống quản lý bán hàng, làm thủ công.
    Chuyện này ko sao, có tem là có tất cả.

Ở HN rất nhiều chỗ bán hàng :D lên mạng tìm 1 vòng ra vô số :D

Vì Đó Là Em thích bài này.
  3. Vì Đó Là Em

Vì Đó Là Em ♪ Phiêu Bạt Giang Hồ ♪

Thế nguồn máy tính thì sao anh ? Cách phân biệt ? Cách kiểm tra sau khi mua về ? Hôm trước em lắp quạt tản nhiệt Do thiếu slot cắm Em cắt tạm dây nguồn này

Trong lúc đang tìm xem 2 đường nào là đường nguồn để lắp Thì ko để ý 2 đoạn dây còn lại nó chạm vào nhau nóng đỏ lên trong vòng 2 giây, theo em biết nếu mà nguồn chất lượng cao trường hợp đó, nguồn sẽ tự động ngắt đằng này nguồn em vẫn chạy =.= vậy nguồn em có vấn đề về chất lượng ko anh ? Tên nguồn em là Corsair 800W Gaming Series GS800

Last edited: 26/7/13
  4. thisibuon73

thisibuon73 Sếp trungviet2k bảo phải đặt title :(

Nguồn ngon sẽ tự ngắt gần như ngay lập tức nếu chập tải => Đúng
    1 cách để phân biệt đơn giản nguồn ngon nguồn tàu là chập thử đầu dây lần lượt từ đỏ, vàng, cam vs đen ( hàng ngon cái nào cũng ngắt)
    tiếp theo là chú ý tên và xuất xứ của nguồn
    tiếp nữa là abc, xyz,
    Nhưng nói chung là con nguồn của cậu mà nó để dây nóng đỏ mà ko ngắt là ko đc, cần kiểm tra lại, lấy dây đen chập vào dây vàng và đỏ xem nó có ngắt ngay ko. ko ngắt thì đem đổi, nguồn lỗi rồi :D

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi