Mời các chuyên ra tin học vào giúp

Thảo luận trong 'Tin học' bắt đầu bởi llxxNhoEm, 8/10/13.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. Tình hình là có dự tính mở quán nét. hiện tại trên thị trường bh em thấy có 2 loại đang thịnh hành
    Thứ nhất: chung 1 case
    Thứ hai: lắp case rời

Mong các bác có thể giải thích rõ ưu nhược điểm của từng loại
    với cần lắp 1 con tầm bao nhiêu để có thể chơi game ổn định>đặc biết là log acc mu phải đc 5 acc :)):))
    P/S: cho em xin luôn cấu hình

2. thisibuon73

thisibuon73 Sếp trungviet2k bảo phải đặt title :(

Không có chuyện chung 1 case mà luôn luôn là case rời, chỉ có cả dàn chung máy chủ, sử dụng tài nguyên của máy chủ
    hiện tại quá net bây jo` có 3 loại triển khai như sau:
    1. mỗi máy con là 1 thể độc lập cả cứng lẫn mềm, hệ điều hành trên máy con, game để trên máy con. ưu điểm: không cần chuyên môn tin học cao, lúc xảy ra lỗi thì chỉ bị 1 hoặc vài máy con lỗi, các máy khác vẫn bình thường. máy chủ ở đây chỉ mang tính chất tính tiền, bật tắt máy ko có tác dụng j hơn.
    Nhược: nếu vài game cùng ra bản cập nhật 1 lúc mà dàn có tầm 50 máy thì quả là cực hình =))
    2. Bootrom: moi máy con là 1 thể độc lập về phần cứng, tuy nhiên phần mềm bao gồm hệ điều hành và Game đều đặt trên máy chủ, máy con không có ổ cứng.
    Ưu điểm: Giảm chi phí lên máy con (do ko có ổ cứng) tiết kiệm thời gian cài đặt, quản lý hệ điều hành trên máy con, ít bị lỗi hệ điều hành (do file ảnh HDH được máy chủ cấp quyền chỉ đọc), không tốn thời gian nâng cấp game khi có bản cập nhật mới, cập nhật trên máy chủ thì tất cả các máy con đều đc cập nhật.
    Nhược điểm: Yêu cầu kỹ thuật trong quản lý, yêu cầu đầu tư ban đầu cho máy chủ khá tốn kém. máy chủ lỗi thì cả dàn ngồi mút tay
    3. Game sever: cái này nhiều nơi dùng: Mỗi máy là 1 thể độc lập về phần cứng và hệ điều hành, game đặt trên máy chủ.
    ưu điểm: đầu tư ban đầu tiết kiệm hơn 2 cái trên vì máy con chỉ cần ổ cứng nhỏ, máy chủ cũng không cần ram nhiều và CPU khủng (vì chỉ chứa game) chỉ cần máy chủ có 1 -2 cía ổ cứng tốc độ cao là ok. ưu điểm dễ dàng cập nhật game.
    Nhược điểm: máy chủ lỗi thì các máy con sẽ ko có j để chơi ngoài .... lướt web

3. bác thisi cho em giá thành của 2 em
    Bootrom vs gmae sever với.
    2 con cấu hình tàm tạm đủ log đc5 acc mu vs chơi các game khác như đột kích ,au ,đota, LMHT tạm ổn

4. thisibuon73

thisibuon73 Sếp trungviet2k bảo phải đặt title :(

Mình chỉ nêu khung sườn, cậu lên mạng tự xây cấu hình nha
    Main: B75
    CPU: Core I3 3220
    Ram 4G (ram3) lấy bus 1600 luôn
    HDD: nếu bootrom thì ko cần, còn nếu lấy làm Game sever thì lấy 250G
    VGA thì lấy con GT 630 (1G/128bit)
    PSU thì lấy đc Acbel Ipower 430W hay 470W thì đẹp, nếu ko thì kiếm Acbel E2 510w

Máy chủ:
    nếu là game sever thì cấu hình như trên không cần VGA, phần ổ cứng thì đổi lại thành lấy 2 con ổ
    1 con 250G cắm hệ điều hành + 1 con ổ 256G SSD để chứa game cho máy con (tăng tốc độ)- dàn này chịu đc ~30 máy
    nếu là máy chủ chạy Bootrom thì đổi lại mua 1 case sever chạy 2 con L5520 như của mình, ram ~8G, chạy 2 con SSD + 1 con HDD là ok (~40-50m)

llxxNhoEm thích bài này.
  5. anhchang064

anhchang064 Tân Thủ

Thanks bác đã tư vấn.

6. Phục sát đất vs tài năng của bác thisibuon73.giỏi quá.nghe bác nói về máy tính cứ như nghe chuyện trinh thám.

7. Nghề của người ta mà :)

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi